
JAMHURI YA 

MUUNGANO WA 

TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

 

SEKRETARIETI YA  

MAADILI YA 

VIONGOZI WA UMMA 

 

 MASWALI NA 

MAJIBU MUHIMU 

KUHUSU MGONGANO 

WA MASLAHI 

 8. Nini nia na umuhimu wa sheria zinazo-
husiana na mgongano wa maslahi 

Umuhimu wa Sheria hizi ni kuwa zinaainisha 
mambo na mienendo ambayo inasababisha 
mgongano wa maslahi ili kuwawezesha 
viongozi wa umma kutambua, kubaini, ku-
fichua na kupanga mambo yao katika namna 
ambayo inazuia mgongano kati ya maslahi 
binafsi ya kiongozi na maslahi ya umma 
kutokea. Lengo la kulipa uzito na kulisimamia 
kwa karibu suala hili la mgongano wa maslahi 
ni pamoja na: (i) Kuimarisha imani ya wanan-
chi kwa uongozi wa nchi na utendaji kazi wa 
Sekta ya Umma; (ii) Kujenga dhana kuwa 
maamuzi yanayotolewa na viongozi wa umma 
hayakushawishiwa visivyo, kwani Mgongano 
wa maslahi unatishia ubora wa maamuzi na 
pia kuyafanya maamuzi yenyewe yasiaminike 
na mwananchi; na (iii) Kuimarisha uhalali 
(legitimacy) wa Taasisi na maamuzi yanayo-

tolewa. 

 

9. Je? Kuna sababu yoyote ya kuchukua 
hatua kuhusu hisia za uwepo wa  
mgongano wa maslahi 

 Ndiyo, upo umuhimu wa kuchukuliwa hatua  
kunapoonekana kuwepo kwa hisia za 
uwepo wa mgongano wa maslahi, kwa 
kuwa zipo athari hasi za kutochukuliwa 
kwa hatua kutokana na hisia hizo. Kwani 
hali hiyo ya hisia ikiachwa inaweza 
kuathiri imani waliyonayo wananchi ku-
husu uadilifu wa viongozi wa umma na 
mchakato mzima wa kufanya maamuzi. 

 

10. Je? Kiongozi wa umma anatakiwa kutamka 
mgongano wa maslahi hata  ambapo hakuna 
manufaa ya kifedha aliyoyapata ama upotevu 
uliotokea. 

 Ndiyo, mgongano wa maslahi si lazima ujitokeze tu 
pale kunapokuwepo na maslahi ya kifedha au 
upotevu, yapo pia manufaa yasiyo ya kifedha ya-
nayoweza kumuingiza kiongozi katika mgongano 
wa maslahi hasa katika mazingira ya uhusiano wa 
kidugu au urafiki, vikundi vya kijamii, vyama vya 
ushirika nk  kwa kuvisaidia kwa namna yoyoye kwa 
kutumia wadhifa wake kwa upendeleo ambapo baa-
dae anaweza kupata manufaa ya kijamii kutoka kwa 

washirika au vikundi hivyo. 
 

11. Je? inawezekana kuzuia mgongano wa 
maslahi 

Kiongozi au Mtumishi wa Umma anaweza kuzuia 
mgongano wa maslahi kwa kupanga mambo yake 
kwa namna ambayo itazuia mgongano kati ya 
maslahi yake binafsi na maslahi ya umma kutokea. 
Njia nyingine ni pamoja na: kufanya uamuzi kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na tarartibu, kutoa taarifa 
hadharani kuhusu maslahi binafsi katika suala 
linalofanyiwa kazi au uamuzi, Kujiuzulu katika wad-
hifa unaosababisha mgongano wa maslahi, kujitoa 
(recusal) kushiriki katika utekelezaji au kufanya 
uamuzi kwenye jambo ambalo ana maslahi binafsi 
na kuachia maslahi binafsi yanayosababisha 

mgongano wa maslahi kutokea . 
 

12. Wapi ninaweza kupata Sheria zinazosimamia 
masuala ya mgongano wa maslahi 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya 
mwaka 1995 inapatikana Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma na katika Tovuti ya Sekretarieti 

ambayo ni: www.maadili.go.tz. 

http://www.ethicssecretariat.go.tz/


4. Je, ni jambo jema kukaa kimya bila kutoa 
taarifa ya mgongano wa maslahi? 

HAPANA. Ni vizuri mgongano wa maslahi uka-
bainishwa na kufichuliwa mapema ili udhibitiwe 
kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwa mujibu 
wa sheria na kanuni. Endapo kiongozi atabaini 
mgongano wa maslahi na kushindwa kutamka 
kwa mujibu wa taratibu zilizopo inaweza kuhata-
risha uadilifu wa Kiongozi husika na kuonekana 
kuwa amekiuka maadili ya Viongozi wa Umma, 
hivyo kulazimika kuchukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria. Iwapo Kiongozi hana uhakika wa 
uwepo wa mgongano wa maslahi katika jambo 
analotekeleza au kulitolea uamuzi, anashauriwa 
kutafuta ushauri mapema kwa wakuu wake wa 
kazi au kwa Ofisi ya Kamishna wa Maadili ya 

Viongozi wa Umma. 
 

5. Je, ni makosa kukubali kupokea fadhila ya 
chakula ama zawadi kutoka kwa mkandarasi 
au mdau yeyote ambaye huwa anafanya bi-
ashara/shughuli zake na Taasisi yetu? 

Kiongozi anashauriwa ajiepushe kuomba au 
kupokea fadhila kama vyakula na zawadi 
nyingine ambazo zinagharamiwa na watu ambao 
wanafanya biashara au kazi na Taasisi yake kin-
yume na utaratibu uliopo kisheria. Hii ni muhimu 
kwa sababu watu wanaoingia gharama hizo kwa 
ajili ya kiongozi wa umma wanaweza kuwa na 
malengo yao ambayo kwa namna moja ama 
nyingine yanaweza kumshawishi kiongozi wa 
umma kutekeleza wajibu wake au kutoa 
maamuzi kwa upendeleo kwa mtu aliyemfadhili. 
Kiongozi akihitaji huduma ya chakula ama 
vinginevyo, akiwa kwenye shughuli ya umma ni 
lazima alipie mwenyewe kwa gharama zake na 
ataenda kuomba kurejeshewa fedha zake kutoka 
kwa mwajiri wake kwa mujibu wa sheria, kanuni 

na taratibu za ofisi yake.  

1. Nitajuaje kama nina Mgongano wa Maslahi? 

Ili kuwe na mgongano wa maslahi kunatakiwa 
kuwe na mambo manne: Maslahi ya msingi, 
maslahi ya umma au maslahi ya taaluma; Maslahi 
ya pembeni au binafsi;Jukumu au wajibu kwa um-
ma; na Mgongano kati ya maslahi binafsi na 
maslahi ya umma katika utekelezaji wa jukumu au 
wajibu kwa umma. Maslahi binafsi maana yake ni 
njia binafsi za kiuchumi au zisizo za kiuchumi za 
kiongozi au mtumishi wa umma ambazo zinaweza 
kumshawishi kufanya uamuzi wa upendeleo katika 

utekelezaji wa majukumu ya umma. 

2. Je, ni kosa kuwa na mgongano wa maslahi? 

Siyo kosa kwa kiongozi kuwa na maslahi binafsi. 
Lakini ikitokea kuwa maslahi hayo yanakinzana 
ama kugongana na majukumu yake kwa umma ni 
lazima yadhibitiwe inavyotakiwa kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu. Mgongano hautokei kwa 
sababu tu kiongozi anayo maslahi binafsi nje ya 
majukumu yake kwa umma. Taratibu za kudhibiti 
mgongano wa maslahi zikikiukwa na kusababisha 
athari katika maamuzi au utekelezaji wa kazi za 

umma ndipo kosa linapodhihiri. 
 

3. Je, Jukumu la Kiongozi ni nini katika kudhibi-
ti mgongano wa maslahi? 

Kila inapowezekana, Kiongozi wa Umma ana-
paswa kujiepusha na mgongano kati ya maslahi 
yake binafsi na maslahi ya umma kwa kupanga 
mambo yake katika namna ambayo itazuia 
mgongano kutokea. Endapo utatokea mgongano 

kati ya maslahi binafsi ya kiongozi au mtumishi 
wa umma na maslahi ya umma, anao wajibu 
wa kubaini na kudhibiti mgongano wa 
maslahi uliojitokeza kwa kuweka mbele 
maslahi ya umma kwa kufuata taratibu 
zilizowekwa na sheria au kwa kushauriana na 
mamlaka zilizopo kisheria. 

6. Je, ni adhabu gani zinazoweza kutolewa 

kwa kujihusisha na mgongano wa maslahi 

Ikithibitika kiongozi amejihusisha kwenye 
migongano ya maslahi ni kosa la kimaadili, 
hivyo adhabu zake ni kama zilivyoainishwa 
kwenye Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Um-
ma Na. 13 ya mwaka 1995. Adhabu hizo ni 
pamoja na: i) Kuonywa na kupewa tahadhari; ii) 
Kushushwa cheo; iii) Kusimamishwa kazi; iv) 
Kufukuzwa kazi; v) Kuchukuliwa hatua za ki-
nidhamu kwa mujibu wa Sheria za nchi zilizopo; 
vi) Kushauriwa ajiuzulu wadhifa alionao; na vii) 
Kupewa adhabu nyingine zinazoruhusiwa kwa 

mujibu wa Sheria za nchi. 
 

7. Je, ni hatua zipi za kuchukua ninapobaini 

uwepo wa mgongano wa maslahi? 

Mara kiongozi au mtumishi wa umma anapo-
tambua kuwa anao mgongano wa maslahi, kwa 
kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo iliyopo, kiongozi au mtumishi huyo 
atahitajika kutoa tamko rasmi la mgongano wa 
maslahi kwa mujibu wa Sheria na utaratibu uli-
oainishwa katika Kanuni za Kudhibiti Mgongano 
wa Maslahi, na kuliwasilisha kwa mamlaka zi-
nazohusika. Kiongozi au mtumishi wa umma 
anaweza kulazimika kutoa tamko la maneno  
anapokuwa kwenye mikutano au vikao. Hata 
hivyo, anapaswa kuhakikisha kuwa taarifa hizo 
anazozitoa kwa maneno, zinaingizwa kwenye 
kumbu kumbu sahihi za vikao. Daima ni bora 
zaidi kwa kiongozi au mtumishi wa umma kuwa 
muwazi kutamka na kuelekezwa namna ya 
kudhibiti  mgongano wa maslahi badala ya ku-

ficha jambo hilo. 

 

 


